Trang chủ » Văn bản pháp luật » Quy định mới về kê khai thuế GTGT theo tháng hay theo quý

Quy định mới về kê khai thuế GTGT theo tháng hay theo quý

Quy định mới về kê khai thuế GTGT theo tháng hay theo quý
Doanh nghiệp bạn chuẩn bị ứng tuyển hay nhận công tác mới kê khai thuế GTGT theo tháng hay theo quý và kê khai theo phương pháp trực tiếp hay khấu trừ?
Bạn phải nắm rõ các quy định mới để làm tốt các công việc

1. Đối tượng kê khai thuế GTGTTại điều 15 Thông tư 151/2014/TT-BTC sửa đổi bổ sung điểm b Khoản 2 Điều 11 Thông tư 156/2013/TT-BTC như sau:

b.1) Đối tượng khai thuế GTGT theo quý
Khai thuế theo quý áp dụng đối với người nộp thuế giá trị gia tăng có tổng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 50 tỷ đồng trở xuống.
Trường hợp người nộp thuế mới bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh việc khai thuế giá trị gia tăng được thực hiện theo quý.Sau khi sản xuất kinh doanh đủ 12 tháng thì từ năm dương lịch tiếp theo sẽ căn cứ theo mức doanh thu bán hàng hoá, dịch vụ của năm dương lịch trước liền kề (đủ 12 tháng) để thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng hay theo quý”.

Theo quy định trên, thì:

Kê khai theo quý:

* Doanh nghiệp mới thành lâp,
* Doanh nghiệp có tổng doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ năm trước liền kề từ 50 tỷ đồng trở xuống

Kê khai theo tháng:

* Doanh nghiệp đã và đang hoạt động có tổng doanh thu năm bán hàng và cung cấp dịch vụ năm trước liền kề trên 50 tỷ đồng.

Chú ý:

* Doanh nghiệp tự xác định thuộc đối tượng khai thuế theo tháng hay khai thuế theo quý để thực hiện khai thuế theo quy định.
* Trường hợp người nộp thuế đủ điều kiện và thuộc đối tượng khai thuế GTGT theo quý muốn chuyển sang khai thuế theo tháng thì gửi thông báo (theo Mẫu số 07/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này) cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất là cùng với thời hạn nộp tờ khai thuế GTGT của tháng đầu tiên của năm bắt đầu khai thuế GTGT theo tháng.

safe_image

 

2. Chu kỳ khai thuếTại điều 15 Thông tư 151/2014/TT-BTC sửa đổi bổ sung điểm b Khoản 2 Điều 11 Thông tư 156/2013/TT-BTC như sau:

“Việc thực hiện khai thuế theo quý hay theo tháng được ổn định trọn năm dương lịch và ổn định theo chu kỳ 3 năm. Riêng chu kỳ ổn định đầu tiên được xác định tính kể từ ngày 01/10/2014 đến hết ngày 31/12/2016”

Tại điều 15 Thông tư 151/2014/TT-BTC sửa đổi bổ sung điểm b Khoản 2 Điều 11 Thông tư 156/2013/TT-BTC như sau:

“Trong chu kỳ khai thuế ổn định theo quý, nếu người nộp thuế tự phát hiện hoặc qua thanh tra, kiểm tra, cơ quan thuế kết luận doanh thu của năm trước liền kề của chu kỳ khai thuế ổn định này trên 50 tỷ đồng, người nộp thuế không đủ điều kiện để khai thuế giá trị gia tăng theo quý của chu kỳ ổn định đó thì từ năm tiếp theo liền kề của năm phát hiện cho đến hết chu kỳ ổn định, người nộp thuế phải thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng.”

Tại điều 15 Thông tư 151/2014/TT-BTC sửa đổi bổ sung điểm b Khoản 2 Điều 11 Thông tư 156/2013/TT-BTC như sau:

“Trong chu kỳ khai thuế ổn định theo tháng, nếu người nộp thuế tự phát hiện hoặc qua thanh tra, kiểm tra, cơ quan thuế kết luận doanh thu của năm trước liền kề của chu kỳ khai thuế ổn định này từ 50 tỷ đồng trở xuống, người nộp thuế đủ điều kiện để khai thuế giá trị gia tăng theo quý của chu kỳ ổn định đó thì người nộp thuế được lựa chọn hình thức khai thuế theo tháng hoặc quý từ năm tiếp theo liền kề của năm phát hiện cho đến hết chu kỳ ổn định.”

Lưu ý:

Đối với các doanh nghiệp đã áp dụng khai thuế thuế theo quý trước thời điểm Thông tư này có hiệu lực thi hành thì chu kỳ ổn định đầu tiên được tính đến hết ngày 31/12/2016.

Doanh nghiệp bạn kê khai theo quý hay tháng, phương pháp trực tiếp hay khấu trừ thì kế toán phải chú ý để có một kì kê khai – quyết toán thuế thành công nhé!

CLOSE
CLOSE